1. Chào mừng Khách đến với Nhân Sự Thái Nguyên.

    Để tham gia cùng chúng tôi! Xin các bạn vui lòng hãy đọc, hiểu, và thực hiện nghiệm chỉnh những nội quy, quy chế sau:

    Dismiss Notice

Chi thu nhập tăng thêm tại trường học theo quy định nào?

ID: 17471 - Bài viết trong 'Nhân sự Thái Nguyên' gửi bởi Admin, 3 Tháng tám 2018.

  1. Lượt xem: 34

    4552_hoc_phidh4401358_3072018.jpg

    Bà Hồng Thư (An Giang) công tác tại trường học, là đơn vị được Nhà nước bảo đảm toàn bộ kinh phí hoạt động. Bà Thư đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số vướng mắc liên quan đến thực hiện quy định về chế độ tự chủ, xử lý chi thu nhập tăng thêm tại đơn vị của bà.

    Theo phản ánh của bà Thư, trước đây đơn vị sự nghiệp thực hiện theo Nghị định 43/2006/NĐ-CP và Thông tư 71/2006/TT-BTC. Năm 2015, Nghị định 16/2015/NĐ-CP có hiệu lực thay thế Nghị định 43/2006/NĐ-CP, nhưng đến hiện tại chưa có Thông tư hướng dẫn.

    Nếu căn cứ theo hiệu lực thì phải thực hiện theo Nghị định 16/2015/NĐ-CP. Tuy nhiên, tại Khoản 2, Điều 24 Nghị định 16/2015/NĐ-CP có quy định, trong khi chưa ban hành hoặc sửa đổi Nghị định quy định cơ chế tự chủ của đơn vị sự nghiệp công trong từng lĩnh vực cụ thể theo quy định tại Khoản 1 Điều này, các đơn vị sự nghiệp công theo từng lĩnh vực được tiếp tục thực hiện cơ chế tự chủ theo quy định tại Nghị định 43/2006/NĐ-CP; Nghị định 115/2005/NĐ-CP; Nghị định 96/2010/NĐ-CP; Nghị định 85/2012/NĐ-CP.

    Bà Thư hỏi, hiện đơn vị bà phải thực hiện theo Nghị định 16/2015/NĐ-CP hay Nghị định 43/2006/NĐ-CP? Nếu thực hiện theo Nghị định 16/2015/NĐ-CP thì có thể tham khảo Thông tư 71/2006/TT-BTC không?

    Ngoài ra, những năm trước đơn vị bà chi sai nhiệm vụ ở nguồn thu nên không được cơ quan tài chính ghi thu, ghi chi số tiền chi sai nhiệm vụ. Qua nhiều năm số tiền chi sai chưa được xử lý vẫn ‘treo’ tại đơn vị và ghi nhận trong biên bản là tồn tiền mặt tại cơ quan.

    Bà Thư hỏi, đơn vị bà có thể chi tăng thu nhập cuối năm theo quy định nếu tiết kiệm được kinh phí thường xuyên không? (vì cơ quan tài chính quản lý đơn vị bà không cho chi thu nhập tăng thêm cuối năm với lý do cơ quan bà chi nhiệm vụ mấy năm trước ở nguồn thu và vẫn chưa xử lý được khoản treo tiền mặt tồn tại quỹ đó).

    Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

    Trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập đang thực hiện chế độ tự chủ theo quy định tại Nghị định 43/2006/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ thì được thực hiện cho đến khi Chính phủ ban hành các Nghị định quy định cơ chế tự chủ của đơn vị sự nghiệp công lập trong từng lĩnh vực và có hiệu lực thi hành thì thực hiện theo quy định của các Nghị định mới.

    Đối với đơn vị sự nghiệp do ngân sách Nhà nước bảo đảm toàn bộ chi phí hoạt động (thực hiện tự chủ theo Nghị định 43/2006/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ), thì chi thu nhập tăng thêm thực hiện theo quy định tại Điểm 3.2, 3.3 Khoản 3, Khoản 4, 5, 6 Mục IX Thông tư 71/2006/TT-BTC ngày 9/8/2006 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định 43/2006/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ quy định quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, biên chế và tài chính đối với đơn vị sự nghiệp công lập.

    Nguồn: Baochinhphu.vn

     

Chia sẻ trang này