1. Chào mừng Khách đến với Nhân Sự Thái Nguyên.

    Để tham gia cùng chúng tôi! Xin các bạn vui lòng hãy đọc, hiểu, và thực hiện nghiệm chỉnh những nội quy, quy chế sau:

    Dismiss Notice

Khoản thu nhập thường xuyên phải tính vào lương đóng BHXH

ID: 16933 - Bài viết trong 'Nhân sự Thái Nguyên' gửi bởi Admin, 9 Tháng năm 2018.

  1. Lượt xem: 1,049

    Cach-quan-ly-tai-chinh-doi-voi-cac-khoan-thu-nhap-khong-thuong-xuyen.jpg
    Ông Phạm Tấn Đạt (TPHCM) làm việc tại công ty TNHH từ tháng 1/2017, tổng thu nhập 6.000.000 đồng/tháng. Hiện công ty chỉ đóng BHXH, BHYT, BHTN ở mức lương chính 4.050.000 đồng/tháng, phần tiền còn lại 1.950.000 đồng/tháng là phụ cấp hiệu quả công việc, không đóng bảo hiểm bắt buộc.

    Tháng 6/2017, ông Đạt có thỏa thuận lại với công ty và công ty đồng ý đóng cho ông BHXH, BHYT, BHTN mức 10,5% nghĩa là hàng tháng ông nhận đủ 6.000.000 đồng. Tuy nhiên, công ty tính đóng bảo hiểm bắt buộc vẫn trên mức lương 4.050.000 đồng/tháng, trên bảng lương của ông có: Lương chính (đóng bảo hiểm) 4.050.000 đồng, phụ cấp hiệu quả công việc 1.950.000 đồng, tổng chi trả 6.425.250 đồng. Ông Đạt hỏi, công ty tính đóng BHXH và lập bảng lương như vậy có đúng không?

    Về vấn đề này, BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

    Căn cứ Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội; Công văn số 1734/BHXH-QLT ngày 16/8/2017 của BHXH thành phố về việc hướng dẫn thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động-bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định đối với người lao động áp dụng tiền lương do đơn vị quyết định thì tiền lương làm căn cứ đóng của người lao động, bao gồm:

    – Mức lương ghi trong hợp đồng lao động.

    – Phụ cấp lương: Phụ cấp chức vụ, chức danh; phụ cấp trách nhiệm; phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thâm niên; phụ cấp khu vực; phụ cấp lưu động; phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự.

    – Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương thực hiện từ 1/1/2018.

    Thực hiện theo quy định trên, phụ cấp hiệu quả công việc 1.950.000 đồng/tháng của ông được trả thường xuyên thì thuộc khoản phải đóng BHXH từ ngày 1/1/2018.

    Nguồn: Baochinhphu.vn

     

Chia sẻ trang này