1. Chào mừng Khách đến với Nhân Sự Thái Nguyên.
    - Tra sổ mơ lô đề.

    - Để tham gia cùng chúng tôi! Xin các bạn vui lòng hãy đọc, hiểu, và thực hiện nghiệm chỉnh những nội quy, quy chế sau:

    Dismiss Notice

Trợ cấp thai sản có tăng theo mức lương cơ sở?

ID: 20672 - Bài viết trong 'Nhân sự Thái Nguyên' gửi bởi Admin, 28 Tháng mười 2019.

  1. Lượt xem: 792

    Bà Trần Thị Thúy Hằng (Long An) nghỉ thai sản từ ngày 6/2/2019 đến ngày 6/8/2019. Ngày 1/7/2019 tăng mức lương cơ sở. Bà Hằng hỏi, bà có được truy lĩnh tăng mức lương của tháng 7, tháng 8 không?

    Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

    Theo Tiết a, Khoản 1, Điều 12 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì “mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề gần nhất trước khi nghỉ việc. Nếu thời gian đóng BHXH không liên tục thì được cộng dồn”.

    Tại Khoản 3, Điều 12 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định, “mức hưởng chế độ thai sản của người lao động không được điều chỉnh khi Chính phủ điều chỉnh tăng mức lương cơ sở, mức lương tối thiểu vùng”.

    Đối chiếu quy định trên, trường hợp của bà không được điều chỉnh tăng mức hưởng chế độ thai sản khi Chính phủ điều chỉnh tăng mức lương cơ sở.

    Nguồn: Baochinhphu.vn

     

Chia sẻ trang này